18 tuổi, muốn làm con nuôi để dễ đi du học

08:54 07/05/2018

Bố mẹ em có một người bạn đã nhập quốc tịch Anh, hiện đang sinh sống và làm việc bên Anh. Nay bố mẹ muốn em làm con nuôi của người bạn đó để có thể sang Anh du học dễ dàng hơn. Xin hỏi luật sư thủ tục ra sao? Pháp luật có đồng ý để cho một người 18 tuổi đang có gia đình đầy đủ làm con nuôi của một người có quốc tịch nước ngoài không?

18-tuoi-muon-lam-con-nuoi-de-de-di-du-hoc
Ảnh minh họa

Việc cho nhận con nuôi trong trường hợp này có yếu tố nước ngoài nên phải tuân thủ các quy định tại điều 28, luật nuôi con nuôi 2010:

Điều 28. Các trường hợp nuôi con nuôi có yếu tố nước ngoài 

1. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài, người nước ngoài thường trú ở nước cùng là thành viên của điều ước quốc tế về nuôi con nuôi với Việt Nam nhận trẻ em Việt Nam làm con nuôi.

2. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài, người nước ngoài thường trú ở nước ngoài được nhận con nuôi đích danh trong các trường hợp sau đây:

a) Là cha dượng, mẹ kế của người được nhận làm con nuôi;

b) Là cô, cậu, dì, chú, bác ruột của người được nhận làm con nuôi;

c) Có con nuôi là anh, chị, em ruột của trẻ em được nhận làm con nuôi;

d) Nhận trẻ em khuyết tật, nhiễm HIV/AIDS hoặc mắc bệnh hiểm nghèo khác làm con nuôi;

đ) Là người nước ngoài đang làm việc, học tập ở Việt Nam trong thời gian ít nhất là 01 năm.

3. Công dân Việt Nam thường trú ở trong nước nhận trẻ em nước ngoài làm con nuôi.

4. Người nước ngoài thường trú ở Việt Nam nhận con nuôi ở Việt Nam. 

Ngoài các yêu cầu trên người được nhận làm con nuôi và người nhận con nuôi phải đáp ứng được các điều kiện theo quy định tại Luật nuôi con nuôi 2010:

Điều kiện của người được nhận làm con nuôi:

Điều 8. Người được nhận làm con nuôi

1. Trẻ em dưới 16 tuổi

2. Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Được cha dượng, mẹ kế nhận làm con nuôi;

b) Được cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận làm con nuôi.

3. Một người chỉ được làm con nuôi của một người độc thân hoặc của cả hai người là vợ chồng.

4. Nhà nước khuyến khích việc nhận trẻ em mồ côi, trẻ em bị bỏ rơi, trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khác làm con nuôi.

Căn cứ theo quy định trên bạn đã 18 tuổi có gia đình đầy đủ và mục đích nhận con nuôi là để đi du học thì không đáp ứng điều kiện nuôi con nuôi.

Luật sư Phạm Thị  Bích Hảo, Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, HN.

 

Nghẹn ngào lá thư ông bố đồng tính gửi con nuôi: 'Cảm ơn con vì đã dạy ta cách làm một người bố như thế nào'

Dù là con nuôi hay con đẻ, tình yêu thương người cha dành cho con chính là điều vĩ đại nhất trong cuộc đời này; như những gì anh Deberth Araujo sống tại Brazil gửi gắm trong lá thư dành cho con trai nuôi William.

 

Nhận con nuôi thuộc LGBT vì lời nói ám ảnh của con ruột

Sau khi cậu con trai giải thích vì sao phải đến năm 23 tuổi mới công khai xu hướng tính dục với bố mẹ, ông bà đã thức tỉnh và bắt tay vào làm một việc ý nghĩa với cộng đồng LGBT.



Tin khác