Thiếu nữ 15 tuổi đâm gãy chân cảnh sát 141, ai chịu trách nhiệm?

06:54 14/08/2018

Theo phân tích của luật sư, do hot girl "tóc vàng" đâm gãy chân cảnh sát 141 chỉ mới 15 tuổi nên không cấu thành tội "Chống người thi hành công vụ". Tuy nhiên, Tội "Cố ý gây thương tích" sẽ phải chờ kết quả giám định.

hot-girl-toc-trang-tong-guc-hai-canh-sat-141
Hot girl "tóc vàng" đâm gãy chân cảnh sát 141.

15 tuổi không cấu thành tội chống người thi hành công vụ

Liên quan đến vụ việc hot girl "tóc vàng" đâm hai chiến sĩ cảnh sát Y5/141, trong đó có một cảnh sát bị gãy chân, gây xôn xao dư luận. Được biết, danh tính hot girl "tóc vàng" là Đỗ Thanh T. (15 tuổi, ở quận Đống Đa, Hà Nội).

Trao đổi với PV xung quanh câu chuyện xử lý đối với hot girl "tóc vàng" này, luật sư Nguyễn Anh Thơm (Đoàn Luật sư Hà Nội) cho biết: Do cô gái mới 15 tuổi nên không cấu thành tội "Chống người thi hành công vụ". Tuy nhiên, Tội "Cố ý gây thương tích" sẽ phải chờ kết quả giám định. 

"Chống người thi hành công vụ là hành vi trực tiếp xâm phạm đến hoạt động bình thường, đúng đắn của các cơ quan Nhà nước, tổ chức, làm giảm hiệu lực quản lý của các cơ quan, tổ chức đó. Người đang thi hành công vụ là người thi hành một công vụ hợp pháp, mọi thủ tục, trình tự thi hành phải bảo đảm đúng pháp luật.

Hành vi của thiếu nữ điều khiển xe mô tô, không đội mũ bảo hiểm đã bị tổ công tác 141 ra hiệu dừng để kiểm tra. Thiếu nữ không những không dừng lại mà quay đầu xe bỏ chạy ngược chiều tông trúng lực lượng thực thi công vụ. Hậu quả làm một chiến sỹ bị xây xát và một chiến sỹ bị gãy chân phải.

Xét hành vi của thiếu nữ đã xâm hại đến 2 khách thể Bộ luật hình sự điều chỉnh, đó là hoạt động đúng đắn của cơ quan Nhà nước và tính mạng, sức khỏe của chiến sỹ đang thực thi công vụ. Hành vi phạm tội của thiếu nữ đã cấu thành tội chống người thi hành công vụ và tội cố ý gây thương tích. Tội phạm và hình phạt được quy định tại Điều 330 và Điều 104 Bộ luật hình sự 2015.

benh-an-tam-than-vi-sao-la-bua-ho-menh-voi-toi-pham
Luật sư Nguyễn Anh Thơm.

Tuy nhiên, theo thông tin ban đầu, thiếu nữ điều khiển xe mô tô mới 15 tuổi, đây là lứa tuổi trẻ em nên thuộc đối tượng đặc biệt được điều chỉnh trong bộ luật hình sự. Theo quy định tại Điều 12 Bộ luật hình sự về tuổi chịu trách nhiệm hình sự thì người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng quy định tại một trong các điều 123, 134, 141, 142, 143, 144, 150, 151, 168, 169, 170, 171, 173, 178, 248, 249, 250, 251, 252, 265, 266, 286, 287, 289, 290, 299, 303 và 304 của Bộ luật này.

Như vậy, đối với Tội chống người thi hành công vụ theo Điều 330 Bộ luật Hình sự thì thiếu nữ 15 tuổi không cấu thành tội phạm", luật sư Thơm phân tích.

Đối với tội cố ý gây thương tích, luật sư Thơm cho hay: Theo Điều 134 Bộ luật Hình sự, thiếu nữ 15 tuổi chỉ phải chịu trách nhiệm về tội rất nghiêm trọng (có khung hình phạt từ 7 đến 15 năm) tương ứng với Khoản 3 Điều 134 Bộ luật Hình sự. "Nghĩa là hành vi điều khiển xe mô tô tông gãy chân Chiến sỹ đang thi hành công vụ phải có tỷ lệ tổn thương cơ thể 61 % trở lên thì mới có thể xử lý hình sự thiếu nữ 15 tuổi này được", ông Thơm nói.

Thiếu nữ 15 tuổi có bị xử phạt lỗi vi phạm giao thông ?

Nhận định về hành vi khi điều khiển xe mô tô không đội mũ bảo hiểm, không có giấy xe đối với hot girl "tóc vàng", luật sư Thơm phân tích: "Căn cứ Điều 134 Luật xử lý vi phạm hành chính quy định “Trường hợp người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi vi phạm hành chính thì không áp dụng hình thức phạt tiền”. Căn cứ Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP về xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới: "Phạt cảnh cáo người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe mô tô hoặc điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô".

Theo luât sư Thơm, việc xử phạt đối với hành vi điều khiển xe mô tô không có giấy phép lái xe, không đội mũ bảo hiểm như sau: Dưới 16 tuổi thì sẽ không bị phạt tiền mà chỉ bị phạt cảnh cáo, cảnh cáo bằng văn bản và ra Quyết định xử phạt. 

Do thiếu nữ chưa đủ 16 tuổi, không có bằng lái (trừ xe gắn máy, dưới 50cm3) thì nghĩa là không đủ điều kiện lái xe, người giao xe (chủ xe) cho người vi phạm sẽ bị phạt theo quy định tại Điểm đ, Khoản 4, Điều 30, Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

"4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng).

"Như vậy, do thiếu nữ chưa đủ tuổi; không có giấy phép lái xe thì ngoài việc bị xử phạt cảnh cáo ra, người giao xe cũng bị liên đới trách nhiệm và bị phạt", luật sư Thơm cho hay.

 

Tin mới vụ 'hot girl tóc vàng' đâm gãy chân cảnh sát 141

"Hot girl tóc vàng" 15 tuổi đâm ngã hai chiến sĩ cảnh sát 141 đã được gia đình bảo lãnh về nhà.

 

'Hot girl tóc trắng' tông gục hai cảnh sát 141

Bị dừng xe vì điều khiển xe máy không đội mũ bảo hiểm, 'hot girl tóc trắng' 15 tuổi đã bỏ chạy và tông làm bị thương hai cảnh sát 141, trong đó một cảnh sát bị gãy chân.

 



Tin khác