Không dừng xe theo yêu cầu của cảnh sát, có phải là chống đối?

06:00 23/02/2018

Nếu tôi bị cảnh sát giao thông yêu cầu dừng xe nhưng vẫn đi tiếp thì có phải là chống người thi hành công vụ không? (Trần Hồng)

Nếu không phải tội danh này, trong trường hợp đó, tôi có khả năng bị phạt lỗi gì?

Luật sư trả lời:

Khoản 1 Điều 9 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định: Người tham gia giao thông phải đi bên phải theo chiều đi của mình, đi đúng làn đường, phần đường quy định và phải chấp hành hệ thống báo hiệu đường bộ.

Điều 10 Luật giao thông đường bộ quy định hệ thống báo hiệu đường bộ bao gồm: hiệu lệnh của người điều khiển giao thông; tín hiệu đèn giao thông, biển báo hiệu, vạch kẻ đường, cọc tiêu hoặc tường bảo vệ, rào chắn.

Từ những căn cứ pháp luật được viện dẫn ở trên, việc người điều khiển phương tiện giao thông cố ý hay vô ý (do không chú ý quan sát) mà không dừng xe khi có hiệu lệnh của Cảnh sát giao thông là vi phạm khoản 1 Điều 9 Luật Giao thông đường bộ.

Điều 330 Bộ luật Hình sự 2015 quy định về tội Chống người thi hành công vụ như sau: Người nào dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc dùng thủ đoạn khác cản trở người thi hành công vụ thực hiện công vụ của họ hoặc ép buộc họ thực hiện hành vi trái pháp luật, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

Căn cứ vào điều luật nêu trên, việc không chấp hành (cố ý hoặc vô ý) hiệu lệnh của cảnh sát giao thông mà không có bất kỳ hành động nào khác (dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc dùng thủ đoạn khác) nhằm cản trở công vụ thì không thỏa mãn dấu hiệu của tội chống người thi hành công vụ.

Xử phạt

Nghị định 46/2016/NĐ-CP ngày 26/5/2016 quy định:

- Đối với trường hợp người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô nếu không chấp hành hành hiệu lệnh sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đến 200.000 đồng (Điều 5);

- Đối với người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không chấp hành hiệu lệnh sẽ bị phạt tiền từ 60.000 đến 80.000 đồng (Điều 6);

- Đối với người điều khiển máy kéo, xe máy chuyên dùng (sau đây gọi chung là xe) nếu không chấp hành hiệu lệnh sẽ bị xử phạt từ 80.000 đến 100.000 đồng (Điều 7);

- Đối với người điều khiển, người ngồi trên xe đạp, xe đạp máy, người điều khiển xe thô sơ khác nếu không chấp hành hiệu lệnh sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 50.000 đến 60.000 đồng (Điều 8).

Luật sư Đỗ Trọng Linh

Công ty luật Bảo An, Hà Nội

 

5 trường hợp CSGT được phép thổi còi dừng xe đang lưu thông

5 trường hợp CSGT được phép thổi còi dừng xe đang lưu thông dưới đây sẽ giúp người dân nắm rõ hơn về những quy định và trang bị thêm kiến thức pháp luật khi tham gia giao thông. 5...

 

Đỗ xe nơi có biển cấm đỗ để thay lốp có bị xử phạt không?

Khi cảnh sát giao thông có mặt, bạn đang khắc phục, sửa chữa thì trường hợp này có thể được xem là sự kiện bất ngờ, lực lượng chức năng có thể xem xét không xử phạt vi phạm hành chính.



Tin khác