Người dân tự ý bắn pháo hoa đêm giao thừa có thể bị phạt đến 10 triệu đồng

15:30 02/02/2019

Theo Bộ Công an, cá nhân nào mua pháo hoa về bắn trong đêm giao thừa Tết Nguyên đán sẽ bị xử phạt hành chính về hành vi mua, bán pháo trái phép theo quy định tại Nghị định số 167/2013 với mức tiền lên đến 10 triệu đồng.

nguoi-dan-tu-y-ban-phao-hoa-dem-giao-thua-co-the-bi-phat-den-10-trieu-dong
Người dân tự ý bắn pháo hoa đêm giao thừa có thể bị phạt đến 10 triệu đồng. (Ảnh minh họa).

Trên cổng thông tin điện tử Bộ Công an (www.mps.gov.vn) vừa qua đăng tải câu hỏi của một người dân về việc: “Ở nước ta có loại pháo nào người dân được sử dụng, loại pháo nào không được sử dụng? Tôi mua pháo hoa về bắn trong đêm giao thừa Tết Nguyên đán thì có vi phạm pháp luật hay không, mức xử phạt quy định tại văn bản nào?”.

Trả lời người dân trên Bộ Công an cho biết: Theo quy định tại Điều 5 Nghị định số 36/2009 của Chính phủ về quản lý, sử dụng pháo thì các loại pháo, sản phẩm pháo được phép sử dụng tại Việt Nam, gồm:

Pháo hoa do Bộ Quốc phòng sản xuất, nhập khẩu để tổ chức bắn pháo hoa đã được Thủ tướng Chính phủ cho phép;

Pháo hoa do tổ chức, cá nhân nước ngoài được Thủ tướng Chính phủ Việt Nam cho phép và được Bộ Công an cấp giấy phép mang vào Việt Nam để dự thi bắn pháo hoa;

Pháo hiệu dùng trong các hoạt động báo áp thấp nhiệt đới, bão, lũ, cứu hộ, cứu nạn, giao thông vận tải và hoạt động quân sự;

Các sản phẩm như pháo hoa lễ hội bằng giấy (trừ loại pháo hoa có chứa kim loại), pháo điện, pháo trang trí bằng giấy, bằng nhựa, bằng tre, trúc, kim loại, que hương phát sáng;

Các sản phẩm phát tín hiệu ánh sáng, màu sắc, âm thanh được dùng trong các hoạt động văn hóa, văn nghệ không gây nên tiếng nổ.

Tuy nhiên, tại Điều 4 Nghị định số 36/2009 quy định các hành vi bị nghiêm cấm gồm: Sản xuất, mua, bán, nhập khẩu, xuất khẩu, vận chuyển, tàng trữ và sử dụng trái phép các loại pháo nổ, thuốc pháo nổ; sản xuất, mua, bán, nhập khẩu, xuất khẩu, vận chuyển, tàng trữ, sử dụng trái phép các loại pháo hoa, thuốc pháo hoa;

Mua, bán, tàng trữ, sử dụng thuốc nổ lấy từ các loại bom, mìn, đạn, lựu đạn, vật liệu nổ quân dụng (dùng trong quốc phòng, an ninh), vật liệu nổ công nghiệp để sản xuất trái phép pháo, thuốc pháo, sử dụng súng, dùng vật liệu nổ không đúng quy định để gây tiếng nổ thay cho pháo.

Đồng thời, tại Điều 7 Nghị định số 36/2009 quy định cụ thể các trường hợp được phép bắn pháo hoa do các tổ chức, địa phương thực hiện.

“Như vậy, theo quy định thì các tổ chức, cá nhân không được phép sử dụng pháo nổ, thuốc pháo nổ; chỉ các tổ chức, địa phương mới được phép tổ chức bắn pháo hoa theo các trường hợp quy định tại Điều 7 Nghị định số 36”- Bộ Công an nhấn mạnh.

Đối với trường hợp cá nhân mua pháo hoa về bắn trong đêm giao thừa Tết Nguyên đán thì sẽ bị xử phạt hành chính về hành vi mua, bán pháo trái phép theo quy định tại Điểm d Khoản 4 Điều 10 Nghị định số 167/2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng chống bạo lực gia đình với mức phạt từ 5 triệu đồng đến 10 triệu đồng và hành vi sử dụng các loại pháo mà không được phép quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 10 với mức phạt từ 1-2 triệu đồng.

 

Chỗ xem pháo hoa đêm giao thừa ở Hà Nội cực rẻ và cực đẹp: Vừa mở bán đã 'cháy vé'

Vé chỗ xem pháo hoa đêm giao thừa ở Hà Nội đã bắt đầu được mở bán, nhiều địa điểm ngắm pháo hoa cực đẹp đã cháy vé ngay từ thời điểm này.

 

Dân Sydney vất vả tranh chỗ chờ xem pháo hoa đón năm mới

Chính quyền Sydney ước tính khoảng 1,6 triệu người sẽ tề tựu quanh khu vực cầu cảng để đón xem màn pháo hoa nghệ thuật đặc sắc thường niên trong đêm giao thừa.



Tin khác