VIDEC nói gì sai phạm tại dự án Diamond Park?

Theo Hoàng Linh / Sức Khỏe Cộng Đồng 12:09 23/07/2019

Công ty Cổ phần Tập đoàn VIDEC - chủ đầu tư dự án Diamond Park - vừa có văn bản nói rõ về các sai phạm mà kết luận thanh tra của UBND TP Hà Nội chỉ ra mới đây.

the-diamond-park-du-an-nha-o-xa-hoi-bien-thanh-biet-thu-nhu-the-nao
Công ty Cổ phần Tập đoàn VIDEC - chủ đầu tư dự án Diamond Park - vừa có văn bản nói rõ về các sai phạm mà kết luận thanh tra của UBND TP Hà Nội chỉ ra mới đây.

Sáng ngày 23/7, trả lời việc dự án không đảm bảo tỷ lệ nhà ở xã hội theo quy định của Nhà nước về phát triển các khu đô thị, ông Nguyễn Quốc Dũng - Phó Tổng Giám đốc Công ty Cổ phần Tập đoàn VIDEC cho biết, theo quy hoạch ban đầu năm 2008, dự án có quy mô 14,45ha, trong đó diện tích đất ở 50.005,5m2 gồm Nhà biệt thự 21.634m2; Nhà liền kề 13.824,5m2; Nhà ở xã hội là 14.546m2. Như vậy, diện tích xây dựng nhà ở xã hội là 14.546m2/50.005m2 đất xây nhà ở, chiếm 29,08%.

Đến tháng 3/2017, dự án được UBND thành phố Hà Nội phê duyệt điều chỉnh tổng thể quy hoạch chi tiết tỷ lệ 1/500, quy mô 16,78 ha (tăng hơn 2,33ha). Trong đó, đất ở 67.389 m2 gồm Nhà biệt thự 27.686m2; Nhà liền kề 22.688m2; Nhà ở xã hội là 17.015m2. Theo đó, diện tích xây dựng nhà ở xã hội là 17.015m2/67.389m2 đất xây nhà ở, chiếm 25,25%.

“Như vậy, diện tích đất để xây dựng làm quỹ nhà ở xã hội của Dự án khu nhà ở cho người thu nhập thấp từ giai đoạn cho phép đầu tư và sau khi điều chỉnh tổng thể Quy hoạch chi tiết đảm bảo quy định tại khoản 1, Điều 5 Nghị định 100/2015/NĐ-CP ngày 20/10/2015 của Chính phủ, không có chuyện chủ đầu tư “cắt xén” như một số thông tin sai lệch”, ông Dũng trả lời.

Về tên gọi dự án “Khu nhà ở cho người thu nhập thấp”, đại diện VIDEC cho biết, khái niệm “nhà ở cho người thu nhập thấp” chỉ được quy định tại Quyết định 67/2009/QĐ-TTg ngày 24/04/2009 của Thủ tướng Chính phủ ban hành một số cơ chế, chính sách phát triển nhà ở cho người có thu nhập thấp tại khu vực đô thị (có hiệu lực từ 10/01/2010) – văn bản dưới Luật.

Tuy nhiên, văn bản này đã hết hiệu lực và bị thay thế bởi Nghị định 188/2013/NĐ-CP ngày 20/11/2013 của Chính phủ về phát triển và quản lý nhà ở xã hội. Theo đó, khái niệm “nhà ở cho người thu nhập thấp” xét về bản chất chỉ là cách gọi cho các đối tượng có thu nhập thấp để được xem xét có hay không đáp ứng các điều kiện mua, thuê, thuê mua nhà ở xã hội.Như vậy, tại thời điểm VIDEC lập và được phê duyệt Dự án thì pháp luật chưa có quy định về đối tượng “nhà ở cho người thu nhập thấp”, mà chỉ có quy định về “nhà ở thương mại” và “nhà ở xã hội”.

Tên gọi Dự án là “Khu nhà ở cho người thu nhập thấp” đơn thuần chỉ nhằm xác định sản phẩm là sản phẩm thương mại giá rẻ để phục vụ khách hàng có thu nhập trung bình và thấp trên địa bàn do khu vực Mê Linh tại thời điểm đó có nhiều Khu công nghiệp và đang được đầu tư hạ tầng xã hội để phát triển theo định hướng phát triển đô thị của UBND tỉnh Vĩnh Phúc.

Ngoài ra, các dự án xung quanh thời điểm đó cũng có giá bán rẻ (khoảng 2-3 triệu/1m2 đất nhà biệt thự và liền kề chưa chưa tính giá xây thô) nên việc định hướng phân khúc khách hàng là người thu nhập thấp là phù hợp với thị trường.

Về số tiền sử dụng đất còn nợ, ông Dũng cho hay, trong các quyết định phê duyệt quy hoạch cho phép đầu tư của tỉnh Vĩnh Phúc không thể hiện rõ về diện tích xây dựng nhà chung cư cho nhà ở xã hội, nên Chi cục Thuế huyện Mê Linh đã yêu cầu VIDEC Group phải nộp tiền sử dụng đất theo giá đã được tỉnh Vĩnh Phúc phê duyệt trước đây là 60.033.955.000 đồng bao gồm cả phần diện tích đất xây dựng nhà ở xã hội.

Đến thời điểm thanh tra, VIDEC Group đã nộp 28.899.853.252 đồng. VIDEC cũng đang hoàn tất thủ tục miễn giảm tiền sử dụng đất nhà ở xã hội. Sau khi hoàn tất, phần còn thiếu Công ty sẽ tiến hành nộp.

Liên quan đến việc huy động vốn chưa đúng quy định của pháp luật, đại diện chủ đầu tư VIDEC cho biết, năm 2010, dự án hoàn thành giải phóng phần lớn mặt bằng và đã thi công hạ tầng đối với các khu vực giải phóng mặt bằng theo quy hoạch chi tiết xây dựng tỷ lệ 1/500 được UBND tỉnh Vĩnh Phúc phê duyệt tại Quyết định số 2365/QĐ-UBND.

Do đó, việc Chủ đầu tư ký hợp đồng hợp tác với khách hàng là phù hợp với quy định tại khoản 1 phần VIII Thông tư số 04/2006/TT-BXD ngày 18/8/2006 của Bộ Xây dựng “… lần đầu chỉ được huy động khi chủ đầu tư đã giải phóng mặt bằng và bắt đầu triển khai xây dựng công trình hạ tầng kỹ thuật theo giai đoạn đầu tư đã được xác định trong  Quyết định cho phép đầu tư”.

Như vậy, Chủ đầu tư ký hợp đồng hợp tác với các nhà đầu tư cá nhân để đầu tư thực hiện Dự án là có cơ sở về giải phóng mặt bằng và thi công hạ tầng dự án; đồng thời phù hợp với quy định của Bộ luật Dân sự 2005 (Mục 7), Luật Đầu tư 2005 (Điều 23).

Tuy nhiên, theo quan điểm của cơ quan thanh tra tại Kết luận thanh tra thì tại thời điểm đó dự án đang phải điều chỉnh quy hoạch chi tiết xây dựng tỷ lệ 1/500 của dự án để khớp nối hạ tầng. Theo đó, việc thi công hạ tầng dự án trước khi điều chỉnh quy hoạch chi tiết 1/500 là không phù hợp nên việc chủ đầu tư ký hợp đồng hợp tác với Khách hàng trong thời điểm này là có vi phạm.

Cũng theo đại diện Công ty VIDEC, đến năm 2017, doanh nghiệp cơ bản hoàn thành giải phóng mặt bằng và hạ tầng kỹ thuật Dự án phù hợp với quy hoạch chi tiết xây dựng tỷ lệ 1/500 đã được phê duyệt và được Sở Xây dựng cho phép bán nhà ở hình thành trong tương lai tại Dự án theo Văn bản số 4989/SXD-QLN ngày 09/06/2017 về việc nhà ở hình thành trong tương lai được đưa vào kinh doanh đối với Khu nhà ở cho người thu nhập thấp tại xã Tiền Phong, huyện Mê Linh, Hà Nội.

Trên cơ sở văn bản của Sở Xây dựng TP.Hà Nội, Công ty VIDEC thực hiện ký Hợp đồng mua bán với các khách hàng đối với các nhà ở thuộc phạm vi phù hợp với Quy hoạch chi tiết 1/500 đã được phê duyệt là phù hợp với văn bản 4989/SXD-QLN của Sở Xây dựng.

Tuy nhiên, tại Kết luận thanh tra có đề cập về việc Sở Xây dựng hướng dẫn chủ đầu tư thực hiện điều chỉnh chủ trương đầu tư theo quy hoạch mới nhưng Công ty VIDEC chưa thực hiện là chưa đúng với hướng dẫn của Sở Xây dựng.

 

Đưa dự án Riverside Garden 349 Vũ Tông Phan vào sử dụng khi chưa đủ điều kiện, Videc bị phạt 75 triệu đồng

Bàn giao, đưa dự án Riverside Garden 349 Vũ Tông Phan vào sử dụng khi chưa có văn bản chấp thuận kết quả nghiệm thu của cơ quan có thẩm quyền theo quy định, CĐT dự án bị phạt 75 triệu đồng.

 

Tin khác