Sau ly dị bao lâu thì được cưới vợ mới?

15:00 21/02/2018

Tháng trước, chúng tôi vừa ly hôn thì người tình cũ của anh xuất hiện và họ kết hôn. (Mai Mai)

sau-ly-di-bao-lau-thi-duoc-cuoi-vo-moi
Ảnh minh họa

Chúng tôi kết hôn từ năm 2003, có một con trai. Năm 2010, chồng tôi quan hệ bất chính với một cô gái và có con. Anh ta sau đó xin lỗi và vì gia đình nên tôi tha thứ.

Tuy nhiên, tháng trước, chúng tôi ly hôn do bất đồng quan điểm sống. Cô gái kia đột ngột trở về và kết hôn với chồng cũ của tôi. Tôi xin hỏi trong trường hợp này việc kết hôn của họ có vi phạm pháp luật không? 

Luật sư trả lời:

Theo khoản 1 Điều 57 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 về thời điểm chấm dứt hôn nhân: "Quan hệ hôn nhân chấm dứt kể từ ngày bản án, quyết định ly hôn của tòa án có hiệu lực pháp luật”.

Theo đó, quan hệ hôn nhân giữa hai bạn chính thức chấm dứt kể từ khi quyết định ly hôn của tòa án có hiệu lực pháp luật, điều này cũng đồng nghĩa với việc hai bạn chấm dứt các quyền và nghĩa vụ đối với nhau, trừ các nghĩa vụ được quy định trong bản án như nghĩa vụ chăm sóc con cái hoặc trả nợ chung…

Điều 8 Luật Hôn nhân gia dình 2014 quy định về điều kiện kết hôn như sau:

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính".

Các trường hợp bị cấm kết hôn bao gồm:

- Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

- Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

- Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, vợ;

- Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng.

Theo thông tin cung cấp, bạn và chồng đã làm thủ tục ly hôn, như vậy, về mặt pháp lý, hai bạn không còn là vợ chồng kể từ thời điểm có quyết định ly hôn của Tòa án có hiệu lực pháp luật.

Ngoài ra, việc chồng bạn và cô gái kia có quan hệ bất chính với nhau từ năm 2010 và sau đó chấm dứt, bạn đã tha thứ cho chồng, do đó không có căn cứ để truy cứu hai người này về tội Vi phạm quy định chế độ một vợ, một chồng (Điều 182 Bộ luật hình sự 2015) hoặc xử phạt hành chính theo quy định tại khoản 1 Điều 48 Nghị định 110/2013/NĐ-CP ngày 24/09/2013.

Như vậy, khi hai bạn ly hôn và sau đó chồng cũ của bạn kết hôn (nếu việc họ kết hôn đáp ứng đầy đủ các điều kiện kết hôn như vừa nêu ở trên) thì không vi phạm các quy định của Luật Hôn nhân gia đình và được pháp luật công nhận.

Luật sư, thạc sĩ Phạm Thanh Bình

Công ty Luật Bảo Ngọc, Hà Nội

 

Không cho ly hôn vì còn… quan hệ sinh lý

Trong thời gian anh T. dọn ra ngoài ly thân với vợ thì vẫn về nhà và có quan hệ sinh lý vợ chồng nên tòa không chấp nhận đơn xin ly hôn.

 

Người đàn bà sa ngã sau ly hôn chồng đại gia

Sau vài lời "có cánh" của người đàn ông đang trốn truy nã, Thoa nhận lời đi nhận gói hàng có chứa ma tuý và phải lĩnh án tử hình.

Tài trợ


Tin khác